Kamar yadda muka sani, akwai ma'auni na fasaha da yawa don auna azuzuwan ɗakunan lantarki da kuma yadda suke jure wa guje wa wasu kayan.Ƙididdigar NEMA da ƙimar IP hanyoyi ne daban-daban guda biyu don ayyana matakan kariya daga abubuwa kamar ruwa da ƙura, kodayake suna amfani da hanyoyi daban-daban don gwadawa da sigogi don ayyana nau'ikan shingen su.Dukansu ma'auni iri ɗaya ne, amma har yanzu suna da wasu bambance-bambance.
Tunanin NEMA yana nufin Ƙungiyar Masu Samar da Wutar Lantarki ta ƙasa (NEMA) wacce ita ce babbar ƙungiyar kasuwanci ta masu kera kayan lantarki a Washington DC, Amurka.Yana buga sama da ƙa'idodi 700, jagorori, da takaddun fasaha.Marjory na ma'auni shine na shingen lantarki, injina da waya magnet, matosai na AC, da receptacles.Haka kuma, na'urorin haɗin gwiwar NEMA ba na duniya ne kawai a Arewacin Amirka ba amma kuma wasu ƙasashe suna amfani da su.Maganar ita ce NEMA ƙungiya ce da ba ta shiga cikin amincewa da tabbatar da samfurori.Ƙimar NEMA ta gabatar da ƙayyadaddun ikon shinge na jure wa wasu yanayin muhalli don tabbatar da aminci, dacewa, da aikin samfuran lantarki.Mahimman ƙima ba sabon abu ba ne da ake amfani da su ga na'urorin hannu kuma ana aiwatar da su na farko zuwa ƙayyadaddun shinge.Misali, za a yi amfani da kimar NEMA a kan kafaffen akwatin lantarki da aka ɗora a waje, ko ƙayyadadden shinge da ake amfani da shi don sanya wurin shiga mara waya.Yawancin wuraren rufewa ana ƙididdige su don amfani a cikin muhallin waje sun haɗa da ƙimar NEMA 4.Matakan sun kasance daga NEMA 1 zuwa NEMA 13. Ma'aunin NEMA (Shafi na I) yana da ƙayyadaddun ƙayyadaddun buƙatu don biyan kariya daga ƙanƙara na waje, kayan lalata, nutsewar mai, ƙura, ruwa, da dai sauransu. na'urorin hannu idan aka kwatanta da ƙayyadaddun.
Hukumar Kula da Kayan Wutar Lantarki ta Duniya (IEC) ƙungiya ce ta ƙasa da ƙasa wacce ke shiryawa da buga ƙa'idodin ƙasashen duniya don fasahar lantarki, lantarki, da makamantansu.Matsayin IEC sun haɗa da manyan kewayon fasaha daga samar da wutar lantarki, watsawa, da ba da gudummawa ga kayan ofis da na'urorin gida, semiconductor, batura, da makamashin hasken rana, da sauransu. abubuwan da aka gyara sun dace da ma'auni na duniya.Ɗaya daga cikin ƙa'idodi masu amfani da ake kira Code Ingress Protection (IP) Code an bayyana shi ta daidaitattun IEC 60529 wanda ke ƙididdigewa da ƙididdige ƙimar kariyar da aka samar ta hanyar kwandon injina da shingen lantarki daga kutse, ƙura, hulɗar haɗari, da ruwa.Ya ƙunshi lambobi masu lamba biyu.Lamba na farko yana nuna matakin kariyar da keɓaɓɓiyar ke bayarwa daga samun dama ga sassa masu haɗari kamar sassa masu motsi, da maɓalli.Har ila yau, za a gabatar da damar yin amfani da abubuwa masu ƙarfi a matsayin matakin daga 0 zuwa 6. Lambobi na biyu yana nuna matakin kariya da ke ba da kariya daga shigar da ruwa mai cutarwa wanda zai tabbatar da matakin daga 0 zuwa 8. Idan akwai. babu wani buƙatu da za a fayyace a kowane ɗayan waɗannan filayen, za a maye gurbin harafin X da lambar da ta dace.
Dangane da bayanan da ke sama, mun san cewa NEMA da IP ma'aunin kariya ne guda biyu.Bambance tsakanin kididdigar NEMA da ƙimar IP wanda na farko ya haɗa da kare ƙanƙara daga waje, abubuwan da ke lalatawa, nutsar da mai, ƙura, da ruwa, yayin da na ƙarshe ya haɗa da kare ƙura da ruwa kawai.Yana nufin NEMA ta rufe ƙarin matakan kariya kamar kayan lalata zuwa IP.Wato babu wani juyi kai tsaye a tsakaninsu.Matsayin NEMA sun gamsu ko sun wuce ƙimar IP.A gefe guda kuma, ƙimar IP ba lallai ba ne ya cika ka'idodin NEMA, tunda NEMA ta ƙunshi ƙarin fasalulluka da gwaje-gwaje waɗanda ba tsarin ƙimar IP ke bayarwa ba.Don filin aikace-aikacen, NEMA gabaɗaya ana bayar da ita ga aikace-aikacen masana'antu kuma ana amfani da su da farko a Arewacin Amurka, yayin da ƙimar IP na iya rufe saitin aikace-aikace a duk duniya.
A taƙaice, akwai alaƙa tsakanin ƙimar NEMA da ƙimar IP.Duk da haka, wannan damuwa ce ga ƙura da ruwa.Kodayake yana yiwuwa a kwatanta waɗannan gwaje-gwaje guda biyu, kwatancen yana da alaƙa ne kawai da kariyar da aka bayar daga ƙura da danshi.Wasu masana'antun na'urorin hannu za su haɗa da ƙimar NEMA a cikin ƙayyadaddun su, kuma yana da mahimmanci a fahimci yadda ƙimar NEMA ta dace da ƙimar IP.
Lokacin aikawa: Juni-27-2022